• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss [Tuts] Cách chèn Video vào PowerPoint 2007, 2010, 2013, 2016.. nhanh

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Trong bài viết trước mình đã hướng dẫn cho các bạn cách chèn nhạc vào PowerPoint rồi, và để tiếp tục cho chuyên mục Tự học PowerPoint thì trong bài viết ngày hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn thêm một thủ thuật rất hay nữa đó là cách chèn video vào trong PowerPoint một cách nhanh chóng và đơn giản nhất.

Để làm tăng độ thuyết phục cho các bài giảng, các bài thuyết trình… thì ngoài việc sử dụng những từ ngữ, những lời lẽ chân thành và những hình ảnh đẹp ra thì bạn nên chèn thêm các đoạn video Clip vào để tăng tính chuyên nghiệp hơn cho Slide của bạn. Video có thể sẽ giúp bạn dẫn dắt và đưa người xem đến một cái kết như ý, thông qua hiệu ứng mang lại từ Video trong các Slide PowerPoint.

Đọc thêm:

Làm thế nào để chèn Video vào trong PowerPoint ?

Đơn giản thôi, bạn có thể làm theo lần lượt các bước trong bài hướng dẫn sau đây:

+ Bước 1: Bạn mở file PowerPoint mà bạn muốn chèn Video vào. Ví dụ mình có 1 Slide như hình bên dưới.

+ Bước 2: Bạn click chuột vào Slide mà bạn muốn chèn Video => chọn Tab Insert => rồi click chuột vào vùng bạn muốn chèn Video trên PowerPoint.

Tiếp theo bạn chọn click chuột vào hình tam giác nhỏ ở icon Video => chọn Video from file để chọn Video từ máy tính vào PowerPoint.

+ Bước 3: Bạn tìm đến vùng chứa Video mình lựa chọn rồi click Video, và nhấn Insert để thực hiện Load file vào PowerPoint.

+ Bước 4: Sau khi Load File Video xong => các bạn nhấn giữ chuột vào các vòng tròn nhỏ kéo rộng Video ra và căn chỉnh kích thước Video cho phù hợp với Slide của bạn.

Ví dụ như hình bên dưới.

+ Bước 5: Bạn click vào Video rồi chọn tab Format => sau đó chọn Corrections và Color để chọn hiệu ứng màu cho Video.

Tiếp tục chọn Video Styles để chọn kiểu khung hình hiển thị cho Video trên PowerPoint. Bạn lựa chọn tùy ý bạn !

+ Bước 6: Tiếp theo bạn tích vào ô Playback => lựa chọn Automatic để Video tự động phát khi đến Slides chứa nó.

Hoặc ban cũng có thể chọn On Click để tuỳ chỉnh phát video bằng tay. Ngoài ra, bạn có thể tích chọn Play Full Scrren để Video phóng to toàn màn hình khi trình chiếu đến Slide của nó, để nó chỉ chạy trong khung hình bạn tạo ở bước trên..

Và đây là thành quả tạo Video trên PowerPoint mà mình vừa thực hiện. Bạn có thể nhấn F5 để coi trình chiếu thử.

Nếu bạn là người đã dùng PowerPoint rồi thì chắc mình cũng không cần nhắc phần cài đặt thời gian chuyển động giữa hai Slides đúng không ?

Lời kết

Vâng, như vậy là mình đã hướng dẫn xong cho các bạn cách chèn video vào PowerPoint rồi nhé. Cách thực hiện cũng tương đối đơn giản đúng không ?

Đến đây mình cũng xin tạm dừng bài hướng dẫn. Hi vọng với những kinh nghiệm mà mình đã chia sẻ sẽ giúp ích phần nào cho các bạn.

Chúc các bạn thanh công !

CTV: Lương Trung – Blogchiasekienthuc.com

Guest Post 2022

Bài viết gần đây