• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

4 mẹo phòng chống lây nhiễm virus qua USB đơn giản nhưng hiệu quả

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
USB vẫn được sử dụng thường xuyên để sao chép dữ liệu dù phương thức truyền tải cực nhanh qua internet này càng thông dụng. Trang bị ngay những mẹo đơn giản sau đây của chúng tôi để sử dụng USB một cách an toàn trước rủi ro virus nhé.

1Chặn virus tự khởi chạy ngay khi cắm USB vào máy

Để khắc phục tình trạng này thực ra có một tuyệt chiêu cực kì đơn giản. Bạn chỉ cần nhấn giữ phím shift trên bàn phím rồi mới cắm usb vào máy. Đến khi nào thấy hiện ổ đĩa usb thì thả phím shift ra.

Sau khi hiện ổ đĩa USB, máy tính của bạn đã tránh được một rủi ro nhiễm virus.

2Không nhấn trực tiếp vào ổ đĩa

Thói quen thông thường, người dùng hay nhấn thẳng vào biểu tượng ổ đĩa usb. Nhưng một lần nữa, thao tác này vô tình lại kích hoạt tính năng Autoplay, làm cho virus có thể tự động khởi chạy.

Thay vào đó bạn hãy sử dụng bảng điều hướng hay khung điều hướng để truy cập vào dữ liệu bên trong USB.

Chọn mục View -> Navigaion pane -> kích hoạt Navigation pane.

Truy cập vào USB bằng cột bên trái.

3Tự phát hiện virus

Trong trường hợp bạn đang không có những công cụ diệt virus chuyên nghiệp. Đây là một số mẹo để bạn có thể nhận dạng và xóa virus. Tất nhiên, mình chỉ để cập đến dạng virus thông thường, hay gặp.

Đầu tiên bạn cần bật tính năng hiện đuôi file (định dạng của dữ liệu) và xem file ẩn như hình bên dưới.

Virus thường có các đặc điểm:

• Có phần đuôi file là exe. Ví dụ: subo.exe.
  • Bị ẩn đi (chỉ thấy khi bật tính năng xem file ẩn, biểu tượng hiện mờ).
  • Thường dùng biểu tượng của các ứng dụng khác để đánh lừa người dùng.

Ngoài ra để chắc hơn, bạn hãy tìm kiếm tên file này trên Google để phát hiện virus.

4Dữ liệu trên USB ‘không cánh mà bay’

Chắc hẳn rất nhiều người đã từng gặp trường hợp đột nhiên toàn bộ dữ liệu trên USB ‘không cánh mà bay’. Nếu nguyên nhân do virus sẽ có 2 trường hợp:

-Bị virus xóa: xem hướng dẫn khôi phục dữ liệu trên USB ở đây.

-Bị virus ẩn đi (trường hợp này cực kì thông dụng): hãy mở tính năng xem file ẩn như mục 3. Có thể bạn sẽ thấy một thư mục ẩn như hình bên dưới. Thực ra tất cả dữ liệu của bạn đã bị virus dấu vào thư mục này.

Toàn bộ dữ liệu của bạn ở đây. Hãy chép ra bộ nhớ khác và format (định dạng) lại USB của bạn để diệt virus.

Nằm lòng các thủ thuật trên đây bạn có thể phòng tránh được phần lớn nguy cơ lây nhiễm virus trên USB trong khi không có các phầm mềm diệt virus thông dụng. Mọi thắc mắc liên quan vui lòng để lại câu hỏi ngay bên dưới để chúng tôi hỗ trợ cho bạn nhé.

Siêu thị chúng tôi

Nguồn: Tổng hợp

Guest Post 2022

Bài viết gần đây