• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss Cách tô màu xen kẽ các dòng, các cột trong Excel cực kỳ đơn giản

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Áp dụng cho Excel 2007, 2010, 2013, 2016 ….

Bạn đã biết tô màu xen kẽ giữa các hàng hoặc giữa các cột trong Excel chưa ? đây là một thủ thuật mà mình thấy rất nhiều người hay sử dụng. Đặc biệt là đối với những người chuyên làm về các lĩnh vực liên quan đến Excel.

Tại sao lại như vậy ? việc tô màu xem kẽ giữa các ô này có tác dụng gì mà lại nhiều người sử dụng như vậy nhỉ ? Vâng ! nếu như bạn thường xuyên làm việc với một danh sách dài các con số, các sản phẩm, hoặc danh sách các nhân viên… thì bạn sẽ biết. Đau mắt, mỏi mắt.. gây nhầm lẫn là một hiện tượng thường xuyên bạn sẽ gặp phải. Điều này nếu diễn ra thường xuyên sẽ gây ra stress trong công việc, gây khó chịu khi khi làm việc.

Đọc thêm:

Chính vì thế việc tô màu xem kẽ trong Excel sẽ làm giảm nhầm lẫn và giảm căng thẳng trong quá trình làm việc. Nếu như bạn không thích để màu xen kẽ như vậy khi trình xếp thì sau khi làm việc xong thì bạn có thể bỏ tô màu này đi vẫn chưa muộn mà đúng không ? Giờ chúng ta sẽ đi vào bài hướng dẫn chi tiết luôn nhé !

Thực hiện:

Mở file Excel ra => bôi đen dòng hoặc cột mà bạn muốn tô màu xem kẽ. Ở đây mình muốn tô màu toàn bộ bảng tính Excel nên mình sẽ nhấn tổ hợp phím Ctrl + A để bôi đen toàn bộ => chọn Conditional Formatting => chọn tiếp New Rule ... như hình bên dưới.

1. Hướng dẫn tô màu xen kẽ giữa các dòng trong Excel

Cửa sổ New Formating Rule hiện ra bạn chọn như sau:

• Select a Rule Type: Chọn dòng cuối cùng Use a formula to determine which cells to format.
  • Edit the Rule Description: Nhập công thức =MOD(ROW(),2)>0

=> Nhấn Format để chọn màu.

Chuyển sang tab Fill => chọn màu sắc mà bạn muốn tô => nhấn OK => OK để thực hiện.

Vâng, đây là kết quả sau khi mình thực hiện tô màu xen kẽ giữa các dòng.

2. Hướng dẫn tô màu xen kẽ giữa các cột trong Excel

Cửa sổ New Formating Rule hiện ra bạn chọn như sau:

• Select a Rule Type: Chọn dòng cuối cùng Use a formula to determine which cells to format.
  • Edit the Rule Description: Nhập công thức =MOD(COLUMN(),2)

=> Nhấn vào Format để chọn màu.

Chọn tab Fill => chọn màu mà bạn thích => nhấn OK => OK để hoàn tất.

Như vậy là bạn đã tô màu xen kẽ giữa các cột thành công rồi.

Lời kết

Rất đơn giản như vậy thôi ? Như vậy là mình đã hướng dẫn rất chi tiết cho các bạn cách tô màu xen kẽ giữa các dòng và tô màu xen kẽ giữa các cột trong Excel rồi nhé. Một thủ thuật nhỏ nhưng rất hữu ích trong công việc đúng không nào ?

Nếu như bạn thấy bài viết hữu ích thì hãy like, share bài viết và đừng quên theo dõi Blog Chia Sẻ Kiến Thức để cập nhật thêm nhiều kiến thức, kinh nghiệm hay nhé.

Hi vọng bài viết sẽ hữu ích với bạn, chúc các bạn thành công !

Kiên Nguyễn – Bllogchiasekienthuc.com​

Guest Post 2022

Bài viết gần đây