• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss Hướng dẫn chèn ảnh, viết chú thích dưới ảnh trong Word đơn giản

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Hình ảnh là một ” món ăn ” không thể thiếu được trong những bài viết, bài hướng dẫn chuyên nghiệp được và quan trọng là nó giúp người đọc tránh nhàm chán và ngại đọc.

Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn chi tiết cho các bạn cách chèn hình ảnh vào trong word một cách cực kỳ đơn giản mà ai cũng có thể thực hiện được một cách dễ dàng. Mình sẽ thực hiện trên Word 2007, đối với Word 2010/ 2013 hay 2016 các bạn cũng làm tương tự nhé.

1/ Cách chèn hình ảnh vào trong Word

Bạn làm lần lượt các bước sau:

Thực hiện: Vào tab Insert => chọn Picture => chọn ảnh muốn chèn => nhấn vào Insert để chèn ảnh.

Sau khi chèn xong hình ảnh sẽ xuất hiện như thế này. Bạn có thể chỉnh sửa màu sắc sáng tối, cắt ảnh, xoay ảnh, cắt ảnh… các kiểu con đà điểu.

Muốn thay đổi kích thước ảnh thì bạn có thể đặt con trỏ chuột vào những vị trí mũi tên mình chỉ đó sau đó kéo ra, kéo vào để thay đổi kích thước dễ dàng. Hoặc bạn có thể nhấn chuột phải vào hình ảnh để chỉnh sửa kích thước.

2/ Cách viết chú thích dưới ảnh trong Word

Đầu tiên bạn click vào hình ảnh cần viết chú thích => sau đó chọn Style là Heading 1 nhé.

Tiếp theo bạn click chuột phải vào hình ảnh đó và chọn Insert Caption để tiếp tục.

Cửa sổ Caption hiện ra bạn nhấn vào New Label => nhập tên cần chú thích sau đó nhấn OK để hoàn tất.

Đó là những cách chèn ảnh và viết chú thích cho ảnh cơ bản nhất. Còn nếu bạn muốn tạo một danh sách rất nhiều ảnh và tạo mục lục cho danh sách hình ảnh đó thì có thể xem hướng dẫn bằng video sau đây nhé:

Lời kết

Okey ! Cách chèn hình ảnh, tạo chú thích cho hình ảnh trong file Word đơn giản chỉ như vậy thôi. Nếu có bất kỳ thắc mắc gì thì bạn hãy comment phía dưới để cùng nhau giải đáp nhé.

Hi vọng bài viết sẽ hữu ích với bạn. Chúc các bạn thành công !

Kiên Nguyễn – Blogchiasekienthuc.com​

Guest Post 2022

Bài viết gần đây