• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Hướng dẫn sao lưu dữ liệu ổ đĩa cứng trên máy tính vào một ổ cứng khác

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Chuyện hư ổ cứng hay mất dữ liệu trên PC rất thường xảy ra, và việc bạn nên làm là tạo một bản sao lưu đầy đủ ổ đĩa cứng của mình sang ổ cứng phụ. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết cách sao lưu một cách đơn giản và an toàn nhất.

Hôm nay, TCN sẽ hướng dẫn các bạn sao lưu ổ đĩa cứng trên máy tính vào một ổ cứng gắn ngoài hoặc một ổ cứng mới.

Sử dụng phần mềm Macrium Reflect để tạo bản sao ổ đĩa cứng

Bước 1: Tải phần mềm theo link sau: Macrium Reflect

Bước 2: Sau khi tải bạn tiến hành chạy phần mềm, click Download sau dó chọn Yes

Bước 3:
Sau khi hoàn thành quá trình tải về, bạn chạy phần mềm với quyền Administrator, tiếp tục click Next và tiến hành cài đặt phần mềm lên máy tính

Bước 4:
Chọn No

Bước 5:
Tiếp tục nhấn Next, sau đó nhấn Install

Hướng dẫn tạo bản sao ổ cứng của bạn

Bước 1: Khởi chạy phần mềm Macrium Reflect, từ thanh Start tìm kiếm với từ khóa Reflect
Bước 2:
Chọn ổ đĩa cần sao chép, ở đây mình chọn ổ C, sau đó chọn Clone this disk…

Bước 3:
Chọn ổ đĩa đích để tiến hành tạo bản sao.

Bước 4:
Nhấp vào kéo phân cùng từ đã mà bạn muốn nhân bản. Đảm bảo chúng có cùng thứ tự trên ổ đĩa đích bên ngoài giống như trên ổ đĩa gốc

Bước 5:
Click Next khi tất cả các phân vùng đã được kéo vào ổ đĩa đích. Nếu bạn đồng ý sao lưu thì tiếp tục nhấn Next

Bước 6:
Nhấp vào Finish sau đó nhấn OK

Như vậy là mình đã hoàn thành hướng dẫn sao lưu ổ đĩa cứng trên máy tính vào một ổ đĩa gắn ngoài hoặc một ổ cứng mới. Khi các bạn thay một ổ cứng mới, những việc các bạn hay làm là gì, hãy cùng nhau trao đổi nhé!

Ngô Viết Hùng / Via Windows Central

Guest Post 2022