• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss Trình duyệt web bảo mật nhất thế giới ! Tor Browser Bundle

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Trong bài viết trước thì blogchiasekienthuc.com có chia sẻ với các bạn 6 trình duyệt web nhẹ nhất, tốt nhất và phổ biến nhất hiện nay rồi. Và đúng là như vậy, cho tới thời điểm hiện tại và mình nghĩ là còn về lâu về dài nữa thì 6 trình duyệt đó sẽ luôn đúng top đầu về độ ổn định và sự tín nhiệm của người dùng. Tuy nhiên, nói về độ bảo mật thì 6 trình duyệt trên còn xách dép cho trình duyệt Tor Browser Bundle.

Mình biết đây là một cái tên khá xa lạ với nhiều bạn, tuy nhiên trình duyệt web này đã được xây dựng và phát triển từ khá lâu rồi và nó cũng được rất nhiều người ưa chuộng, trong đó có mình :D. Nếu như bạn thường xuyên làm việc online thì ít nhất cũng nên thử qua một lần cho biết. Biết đâu bạn sẽ thích và lại là Fan ruột của trình duyệt này giống mình thì sao ? .

Tor Browser Bundle có gì hay ?

• Lướt web ẩn danh cực kỳ an toàn, nó còn an toàn hơn rất nhiều sơ với việc bạn sử dụng chế độ ẩn danh trên Google Chrome, FireFox…
  • Tự động Fake IP sang một quốc gia hoặc một địa điểm bất kỳ nhằm che giấu địa chỉ IP thật của máy tính bạn.
  • Ngăn chặn việc rò rỉ thông tin, không một ai trên internet có thể biết được bạn đang làm gì, xem gì và đang truy cập vào trang web gì…Ngay cả nhà mạng hay các dịch vụ cung cấp Internet cũng không thể biết được, đây có lẽ là điểm nổi bật nhất của trình duyệt này.
  • Truy cập vào các trang web bị cấm, truy cập vào facebook khi bị chặn hiệu quả. Tính năng này giống với tính năng có trong trình duyệt web Cốc Cốc của Việt Nam ?
  • Hỗ trợ phiên bản Portable, chính vì thế mà bạn có thể copy ra USB để sử dụng bất cứ lúc nào.
  • Hỗ trợ ngôn ngữ Tiếng Việt nên rất thuận tiện cho việc sử dụng.
  • Hỗ trợ đa nền tảng: Windows, MAC OS X và LINUX.
Tor Browser Bundle hoạt động như thế nào ?

Để có một đặc điểm vô cùng nổi bật như vậy thì chắc chắn rằng cách thức hoạt động của trình duyệt Tor Browser Bundle cũng rất dị ? . Theo mình tham khảo ở một số tài liệu thì trình duyệt web này hoạt động như sau:

Trình duyệt Tor Browser Bundle không kết nối trực tiếp đến internet như các trình duyệt web khác mà thay vào đó nó sẽ kết nối với một vài Relay, bạn có thể hiểu đơn giản là nó sẽ kết nối đến một vài máy tính chạy một chương trình đặc biệt nhằm xóa dấu vết người dùng trên mạng.

Đây là mô hình mà trình duyệt web TOR hoạt động:

Bạn có thể hiểu đơn giản như thế này: Mỗi một Tor client sẽ lựa chọn một đường đi ngẫu nhiên đến máy đích trong hệ thống mạng. Đường đi màu xanh lá có nghĩa dữ liệu đã được mã hóa khác với đường đứt nét màu đỏ.

Đối với các máy chủ Tor, một số máy có thể biết được bạn đang sử dụng Tor, và một số khác có thể biết địa chỉ trang web được truy cập, nhưng.. không máy chủ nào biết được cả hai thông tin trên. Rất tuyệt vời đúng không nào ?

Nhược điểm

• Trình duyệt web này đúng là rất mạnh mẽ trong việc bảo mật, tuy nhiên về tốc độ thì có vẻ hơi chậm so với các bậc tiền bối như Google Chrome và FireFox… Nhưng nói chung là chậm hơn chút thì cũng không sao, nếu như bạn thực sự muốn bảo mật thông tin thì cũng nên chấp nhận ?
  • Và một nhược điểm nữa đó là về mặt an ninh mạng. Chính vì nó có tính bảo mật cao như vậy mà nhiều thành phần xấu đã lợi dụng để buôn bán đồ cấm, đồ lậu trên internet nhằm qua mặt công an.
Download Tor Browser Bundle mới nhất

Trang chủ: www.torproject.org
Link download từ trang chủ: Tải về máy
Bạn có thể theo dõi những thay đổi mới nhất của trình duyệt Tor tại đây

Hướng dẫn cài đặt và sử dụng

Sau khi tải về thì bạn hãy nháy đúp chuột vào file vừa tải về hoặc nhấn chuột phải vào file vừa tải về và chọn Run as adminstrator để chạy dưới quyền quản trị.

Quá trình cài đặt rất dễ dàng, bạn cứ thế nhấn Next > Next là xong thôi không có gì khó khăn cả. Sau khi cài đặt xong bạn hãy khởi động trình duyệt web Tor lên, giao diện chính sẽ như thế này.

Bạn hãy nhấn vào Kết nối để bắt đầu mở trình duyệt web Tor lên nhé.

Trình duyệt web đang trong quá trình kết nối với mạng Tor.

Sau khi khởi động lên thì bạn hãy sử dụng bình thường như các trình duyệt web khác. Nếu như bạn muốn biết trình duyệt web Tor Browser Bundle có thực sự bảo mật hay không thì có thể truy cập vào trang Whatismyip.com để xem địa chỉ IP thật của bạn đã bị thay đổi hay chưa nhé.

Như hình bên dưới, các bạn có thể thấy trình duyệt bên trái là trình duyệt Cốc Cốc còn trình duyệt bên phải là trình duyệt Tor. 2 địa chỉ IP hoàn toàn khác nhau nhé ?

Lời kết

Mình cũng mới bắt đầu sử dụng trình duyệt web Tor Browser Bundle và cảm thấy nó khá tuyệt vời, vừa tạo cảm giác an toàn, mà lại có cảm giác rất lạ mà mình không diễn tả được ? . Nói chung, Tor Browser Bundle rất xứng đáng là trình duyệt web bảo mật nhất hiện nay, nếu như bạn thường xuyên làm việc trên internet thì hãy thử chuyển qua sử dụng xem sao nhé!

Hi vọng bài viết sẽ hữu ích với bạn, chúc các bạn thành công!

Kiên Nguyễn – Blogchiasekienthuc.com​

Guest Post 2022