• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Mẹo “vô giá” trên Android mà hầu hết mọi người không biết tới!

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Nút đa nhiệm là quen thuộc trên Android nhưng hầu hết không ai biết được tùy chọn sử dụng thêm ngoài tính năng xem ứng dụng đang chạy nền.

Các phím tắt trên Android là vô cùng nhiều và hữu ích nếu bạn biết sử dụng

Android có một loạt các lợi ích khác nhau. Bạn có thể tùy biến các biểu tượng, cài đặt ứng dụng từ các nguồn bên ngoài, nhưng niềm vui của mình đối với nền tảng này chính là các thủ thuật thú vị trên nó. Android ẩn chứa vô cùng nhiều các mẹo, phím tắt, thủ thuật hay bất kỳ thứ gì có thể giúp điện thoại được tối ưu một cách tốt nhất, hay đơn giản là nâng cao trải nghiệm người dùng lên mức tối đa. Ở bài viết này, mình muốn chia sẻ cho các bạn một trong số đó chính là mở các ứng dụng gần đây nhanh chóng.

Hãy tưởng tượng bạn đang xem một video trên YouTube và ai đó nhắn tin cho bạn thì thường bạn sẽ làm gì? Như cá nhân mình thì sẽ bấm thông báo mở ứng dụng nhắn tin và sẽ trả trả lời tin nhắn. Sau đó lại đóng ứng dụng, mở biểu tượng YouTube và tiếp tục xem video của bạn. Đây là một quá trình nhanh chóng, nhưng nó vẫn còn có thể rút ngắn thêm nữa. Tại sao không tận dụng lợi thế của các phím tắt có sẵn trên Android mà smartphone hay bất kỳ thiết bị nào cũng có.

Bạn có thể sử dụng phím tắt đa nhiệm cho hầu hết các smartphone Android hoặc thiết bị chạy nền tảng này

Nếu bạn đang ở trong một ứng dụng và muốn để quay trở lại ứng dụng mà bạn đang sử dụng trước đó, bạn chỉ cần nhấp đúp chuột vào nút đa nhiệm. Khi bạn làm thế, tự động ứng dụng cuối cùng bạn đã dùng trước đó sẽ mở ra. Sử dụng lâu dài mẹo này trong một thời gian, bạn sẽ thấy nó thực sự rất tuyệt vời và hữu ích. Mình thường xuyên dùng phím tắt này đăc biệt là khi đang sử dụng một ứng dụng nào đó và phải chuyển đổi bất ngờ sang ứng dụng khác

Mình đã thử trên vài smartphone đến từ các thương hiệu khác nhau và đều thấy phím tắt này hoạt động là tương tự nhau. ‘Nhấp đúp vào phím đa nhiệm để truy cập ứng dụng gần nhất đã truy cập trước đó.’ Nếu lỡ rằng các phiên bản Android trên smartphone của bạn đã quá cũ thì có khả năng phím tắt này chưa hoạt động. Lúc này, đơn giản là bạn chỉ cần tiếp tục làm như thói quen trước đó.

Lưu ý: Thiết bị / smartphone Android sẽ hỗ trợ phím tắt này khi chạy trên phiên bản Android 5.0 trở lên.

Ngọc Bình

Theo andro4all

Guest Post 2022