• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss 4 cách xem video bị chặn trên Youtube do độ tuổi, vị trí quốc gia..

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Trong thời đại công nghệ phát triển như hiện nay thì mạng xã hội đã và đang là một trong những nguồn khai thác thông tin khổng lồ và thực sự là nó vô cùng hữu ích nếu như bạn biết khai thác các thông tin một cách có chọn lọc.

Không giống với các mạng xã hội khác ví dụ như Facebook, Twitter hay Google +… thì Youtube lại là một mạng xã hội chuyên về chia sẻ Video, và nó chỉ chia sẻ về Video mà thôi. Và hiển nhiên Youtube đã trở thành một trong nhưng kênh thông tin truyền thông lớn nhất hiện nay, từ mọi khía cạnh, mọi chủ đề của cuộc sống và xã hội. Cũng chính vì sự lớn mạnh như vậy mà Youtube đã đưa ra những kế hoạch cũng như các giải pháp để quản lý mạng xã hội này được tốt hơn. Trong số đó, phải kể đến tính năng chặn người dùng xem video dựa theo độ tuổi hay là vị trí địa lý và quốc gia….

Chắc hẳn khi xem video trên Youtube bạn đã đôi lần gặp phải những Video bị chặn hoặc bị khoá bởi một lý do nào đó rồi đúng không ? ví dụ như bị khóa do độ tuổi, vị trí quốc gia.. video mà bạn muốn xem không cho phép lưu hành.

Hoặc cũng có thể là khi bấm vào một video nào đó bạn sẽ nhận được một thông báo với nội dung như sau “This video may be inapprppriate for some users. Sign in to confirm your age” . Trường hợp này thì bạn chỉ cần đăng nhập vào tài khoản Google là xong.

Vậy khi gặp những video bị chặn như vậy bạn sẽ phải làm thế nào đây ? Bỏ qua hay là tìm cách xem video đó bằng được ? Vâng, trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với các bạn một thủ thuật nhỏ giúp bạn có thể “lách luật” vượt qua các trở ngại đó để có thể xem Video đó từ mạng xã hội Youtube được thuận lợi hơn.

Đọc thêm:

Mình thấy có một cách mà nhiều bạn vẫn hay áp dụng đó là thay đổi URL của video Youtube. Ví dụ như URL của Video mà bạn cần xem là:

Chúng ta sẽ thay đoạn watch?v thành v/ hoặc embed/. Nhưng hiện tại cách này đã không còn khả dụng nữa, và nếu được thì cũng không ổn định lắm.

Hay là xem video Youtube bị chặn bằng cách sử dụng tiện ích Prox Mate hoặc bạn có thể truy cập trực tiếp vào trang web http://www.unblockyoutube.co.uk/ sau đó nhập URL của Video Youtube bị chặn mà bạn muốn xem vào => rồi click Go để xem. Nhưng phải nói thật với các bạn là nhiều khi vẫn không có được kết quả như ý muốn.

Giải pháp nào cho chúng ta ?

Vâng ! Hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn 4 cách khác để làm việc này, ở đây các bạn có thể xem tất cả các Video có trên Youtube mà không hề lo bị chặn bởi bất kỳ một lý do nào nhé.

Mình sẽ hướng dẫn hai cách để các bạn lựa chọn:

1/ Xem video Youtube bị chặn bằng cách thay đổi URL

+ Bước 1: Bạn đăng nhập vào Youtube => mở Video mà bạn muốn xem ( video đang bị hạn chế), hoặc chặn => sau đó xoá dòng chữ youtube trên đường Link (URL) của Video đi và thay bằng tubeunblock

+ Bước 2: Sau khi thay đổi thì URL của Video sẽ như hình bên dưới => bạn nhấn Enter để chuyển sang trang Tubeunblock xem Video.

Và cuối cùng là tận hưởng kết quả thôi, bạn có thể vượt qua mọi hạn chế do vị trí quốc gia hay độ tuổi để xem Video một cách dễ dàng ?

2/ Cài đặt tiện ích Tubeunblock để xem video Youtube bị chặn, khóa

+ Bước 1: Bạn có thể truy cập vào trang tubeunblock.me

Nhấn nút Download để tải và cài đặt ứng dụng trên trình duyệt Google Chrome hoặc FireFox để từ nay mọi Video trên Youtube của bạn sẽ được xem bằng trang Tubeunblock với giao diện tương tự như ở Youtube.

Hoặc bạn có thể truy cập vào đường link sau để cài đặt vào trình duyệt web mà bạn đang sử dụng nhé.

+ Bước 2: Sau đó bạn hãy click chọn + THÊM ỨNG DỤNG để bắt đầu cài đặt tiện ích vào trình duyệt web.

+ Qúa trình cài đặt hoàn tất bạn sẽ có được một icon của ứng dụng Tubeunblock ở góc màn hình trình duyệt như thế này.

Và đây là giao diện của tiện ích Tubeunblock, khá giống Youtube phải không nào ?

3/ Xem video Youtube bị chặn thông qua ProxFree

Đơn giản, bạn hãy truy cập vào địa chỉ trang web sau:

Bây giờ thì bạn hãy nhập URL của video đang bị chặn vào => sau đó nhấn vào nút PROXFREE để xem video nhé.

Ngoài ra, bạn còn có thể sử dụng các lựa chọn sau (sử dụng nếu thích):

• Allow cookies: Cho phép cookies, ngược lại bỏ dấu tích đi có nghĩa là bạn không cho phép Cookies.
  • Remove page titles: Loại bỏ tiêu đề trang.
  • Remove scrips: Loại bỏ Scripts.
  • ……..

Ngoài trang web Unlock Youtube phía trên ra thì bạn có thể tham khảo thêm một số trang web khác như:

4/ Sử dụng VPN, Fake IP

Đây là cách bền vững nhất, khi không xem được video nào đó, không vào được Facebook hoặc là không thể truy cập được vào các trang web nước ngoài do bị chặn địa chỉ IP ở Việt Nam thì cách này thực sự vô cùng hiệu quả.

Bạn có thể sử dụng Open VPN như trong bài hướng dẫn này để thực hiện Fake IP sang quốc gia mà bạn muốn nhé.

Ngoài ra, bạn có thể lựa chọn sử dụng một trong các cách sau đây để thực hiện Fake địa chỉ IP nhé. Trên blog mình đã có giới thiệu rất nhiều cách rồi, bạn hãy tìm hiểu thêm nha.

Lời kết

Okey, như vậy là với thủ thuật mà mình vừa hướng dẫn thì bạn có thể yên tâm là có thể xem được tất cả các video trên Youtube mà không lo bị chặn nữa nhé. Các bạn có thể cài ứng dụng Tubeunblock nếu cần, hoặc là sử dụng cách thay đổi URL của Youtube thành Tubeunblock như trên để xem mọi Video mình muốn nhé.

Đến đây bài hướng dẫn xem Youtube bị chặn do độ tuổi – vị trí quốc gia bằng tiện ích Tubeunblock của mình xin được tạm dừng rồi. Hi vọng mẹo nhỏ này sẽ hữu ích với các bạn.

Chúc các bạn thành công !

CTV: Lương Trung – Blogchiasekienthuc.com

Guest Post 2022