• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Hai Công Cụ Miễn Phí Để Lấy Nội Dung Từ Website Mà Không Cần Copy-Paste

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Trước đây mình cũng gặp nhiều khó khăn khi muốn lấy toàn bộ nội dung từ các trang web để đưa vào các công cụ AI như ChatGPT, Claude, hoặc Gemini để viết lại hoặc phân tích. Nếu ai từng gặp phải tình huống tương tự thì hôm nay mình muốn chia sẻ hai công cụ miễn phí mà mình hay dùng để thu thập dữ liệu từ trang web mà không phải vất vả kéo chuột hay copy từng đoạn một nữa.

1. r.jina.ai - Cào Nội Dung Đơn Giản

Đây là công cụ đầu tiên mà mình hay dùng, rất dễ sử dụng và hoàn toàn miễn phí. Bạn chỉ cần truy cập r.jina.ai, dán link của trang web mà bạn muốn lấy nội dung vào, nhấn Enter, và công cụ sẽ tự động cào tất cả văn bản từ trang đó. Kết quả sẽ được hiển thị dưới dạng Markdown, giúp bạn dễ dàng chọn đoạn văn bản cần thiết hoặc copy toàn bộ nội dung (bằng Ctrl + A và Ctrl + C). Sau khi đã lấy được nội dung, bạn có thể thả nó vào bất kỳ công cụ AI nào để tiếp tục xử lý hoặc viết lại theo nhu cầu.

r.jina.ai có phiên bản trả phí nếu bạn muốn sử dụng API để tích hợp tự động, nhưng nếu bạn chỉ cần lấy dữ liệu như mình thì phương pháp miễn phí trên là quá đủ rồi!

2. Firecrawl.dev - Cào Dữ Liệu Sạch Cho AI

Công cụ tiếp theo là Firecrawl.dev, một lựa chọn mạnh mẽ hơn cho những ai muốn thu thập dữ liệu sạch từ các trang web. Với Firecrawl, bạn sẽ nhận được 500 credit miễn phí, đủ để cào nội dung từ 500 trang web. Ưu điểm của công cụ này là nó không chỉ lấy nội dung từ mỗi trang mà còn có khả năng cào toàn bộ cấu trúc của trang web, giúp các mô hình ngôn ngữ lớn (LLM) như ChatGPT phân tích và xử lý dữ liệu một cách chính xác hơn.

Bạn có thể sử dụng Firecrawl trực tiếp trên trang chủ hoặc vào tab “PlayGround” để tuỳ chỉnh thêm các tùy chọn khác. Nếu bạn có nhu cầu sử dụng nhiều hơn hoặc muốn tự động hóa quá trình, Firecrawl cũng cung cấp API cho phép bạn tích hợp dễ dàng vào các dự án của mình. Hơn nữa, họ cũng có bản mã nguồn mở miễn phí để bạn có thể cài đặt và chạy trên máy tính cá nhân.

Tổng Kết

Hai công cụ này giúp mình tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức trong việc lấy nội dung từ website mà không cần phải thực hiện thao tác copy-paste thủ công. Nếu bạn đang tìm kiếm giải pháp để thu thập nội dung web một cách nhanh chóng và chính xác, hãy thử qua r.jina.ai và Firecrawl.dev. Cả hai đều rất dễ sử dụng và mang lại hiệu quả cao. Nếu bạn biết thêm công cụ nào khác, đừng ngần ngại chia sẻ cho mình và mọi người trong nhóm nhé! 😊

Guest Post 2022