• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

Rss Hướng dẫn quay video bằng Camtasia Studio từ A > Z

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Có rất nhiều phần mềm hỗ trợ cho việc quay video màn hình Desktop ví dụ như Mirillis Action, Bandicam, BB FlashBack Pro…nhưng không phải phần mềm nào cũng đáp ứng được hết các nhu cầu của bạn. Trong rất nhiều phần mềm được đánh giá là “phần mềm quay video TỐT” thì mình lại bồ kết nhất Camtasia Studio. Tuy là dung lượng có hơi nặng một chút so với các phần mềm cùng chức năng khác nhưng nó lại là một phần mềm quay video đỉnh nhất mà mình từng dùng.

Nếu như bạn có nhu cầu quay lại video màn hình để hướng dẫn sử dụng máy tính, chia sẻ các thủ thuật hay mà bạn biết, giảng dạy trực tuyến hoặc quay lại các trận Game mà bạn đang chơi để chia sẻ cho bạn bè, cộng đồng… thì phần mềm Camtasia Studio chính là sự lựa chọn số 1 dành cho bạn. Trong bài viết này, blogchiasekienthuc.com sẽ hướng dẫn quay video bằng Camtasia Studio một cách chi tiết và dễ hiểu nhất, cũng như cách cài đặt và sử dụng phần mềm tuyệt vời này.

Ưu điểm

• Bạn có thể cá nhân hóa Video dễ dàng.
  • Tạo video chuyên nghiệp hơn các phần mềm khác.
  • Tăng khả năng sáng tạo và thu hút sự chú ý.
  • Hỗ trợ nhiều hiệu ứng đẹp lung linh.
  • Hỗ trợ nhiều định dạng đầu ra.
  • Hỗ trợ chế độ Preview, tức là chế độ xem trước Video.
  • Chia sẻ lên mạng xã hội thuận tiện và nhanh chóng. Sau khi tạo xong video bạn có thể chia sẻ ngay lên Youtube..
  • Hỗ trợ tích hợp vào Google Driver.
  • Hỗ trợ nhiều nền tảng hệ điều hành khác nhau.
Nhược điểm

• Là phần mềm trả phí

Tips: Nhưng mà có nhiều cách để sử dụng bản Full và cực kỳ an toàn, các bạn hiểu ý mình chứ ? . Nếu không tìm được ở trên Google thì hãy để lại địa chỉ email, mình sẽ gửi cho ?

Bạn có thể làm gì với Camtasia Studio?

• Ghi lại mọi hoạt động trên màn hình Desktop với chất lượng cực cao.
  • Hỗ trợ tính năng ghi hình thông mình (Camtasia SmartFocus).
  • Tạo ra các video từ hình ảnh hoặc video sẵn có.
  • Cắt, ghép và chỉnh sửa video cực kỳ chuyên nghiệp.
  • Tách nhạc mp3 từ Video nhanh chóng.
Download Camtasia Studio bản chuẩn

Trang chủ: techsmith.com

Link Camtasia Studio bản 8.4: Tải về máy
Link từ trang chủ (bản mới nhất): Tải về

Hướng dẫn cài đặt Camtasia

Đầu tiên các bạn nháy đúp chuột hoặc nhấn chuột phải vào file cài chọn Run as adminstrator để chạy dưới quyền quản trị.

Chọn ngôn ngữ mà bạn muốn sử dụng, ở đây mình chọn ngôn ngữ English và nhấn OK.

Quá trình bung file cài đăng diễn ra…

Nhấn Next để đi tiếp.

Tích vào “I accept the license agreement” để đồng ý với điều khoản của phần mềm và nhấn Next để tiếp tục cài đặt.

Tại đây nếu như bạn có serial key thì điền vào luôn, còn không thì nhấn vào Free Trial để kích hoạt sau cũng không sao. Ở đây mình sẽ nhập key luôn để kích hoạt bản quyền..

Tại đây bạn có thể nhấn vào Browse... để thay đổi ổ chứa folder cài đặt, mình sẽ giữ nguyên mặc định và nhấn Next.

Ở cửa sổ tiếp theo, phần mềm Camtasia Studio sẽ cho phép bạn tích hợp một Add-in (tiện ích mở rộng) vào MS PowerPoint, nếu bạn đồng ý thì tích vào “Enable Camtasia Studio Add-in Microsoft PowerPoint” > nhấn Next.

Tips: Khuyến khích sử dụng tính năng này.

Nhấn Next ở bước tiếp theo.

Quá trình cài đặt đã xong, bạn hãy nhấn Finish để kết thúc.

Cuối cùng, mở phần mềm lên và giao diện đầu tiên các bạn thấy sẽ như thế này (hiện tại mình đang sử dụng phiên bản 8.4 nhé).

Giới thiệu qua một chút:

1. 3 thẻ chính của chương trình.
  2. Các tính năng chính của phần mềm.
  3. Màn hình Preview hỗ trợ bạn xem trước.
Quay video bằng phần mềm Camtasia Studio

Phần mềm có rất nhiều tính năng hay nhưng trong bài viết này mình chỉ tập trung hướng dẫn về tính năng quay video màn hình Desktop thôi nhé, các tính năng khác mình sẽ hướng dẫn trong một bài viết khác.

– Quay phim màn hình máy tính

Đầu tiên bạn hãy nhấn vào lựa chọn Record the screen như hình bên dưới.

Lúc này sẽ xuất hiện một bảng công cụ chứa các tùy chọn như sau:

1. Full Screen: Chế độ quay toàn màn hình.
  2. Custom: Lựa chọn nhiều kích thước màn hình khác nhau với các tỷ lệ như 16:9 và 4:3. Sau khi chọn xong tỷ lệ, một khung ghi sẽ xuất hiện trên màn hình Desktop, lúc này bạn chỉ cần nhấp lên tâm của khung ghi và kéo đến vị trí cần ghi.
  3. Webcam off: Chế độ tắt, mở webcam.
  4. Audio on: Tắt, mở Audio để thu âm.
  5. Điều chỉnh âm lượng video trong quá trình ghi.
  6. Rec: Nhấn vào lựa chọn này để bắt đầu ghi.

Mình nói thêm một chút về phần Audio on vì phần này khá quan trọng trong việc ghi âm.

• Microphone (Realtek Hight…): Lựa chọn này sẽ cho phép ghi âm từ micro.
  • Do not record microphone: Nếu bạn lựa chọn này thì không ghi được tiếng từ micro.
  • Record system audio: Lựa chọn này cho phép bạn ghi âm thanh được phát từ máy tính, ví dụ như trong quá trình quay màn hình bạn nghe nhạc thì âm thanh bài hát đó sẽ được thu vào video xuất ra.
  • Option: Thiết lập thêm các lựa chọn khác.
+ Bắt đầu quá trình ghi

Để bắt đầu quá trình quay phim màn hình desktop thì bạn hãy nhấn vào nút Rec. Một bảng thời gian đế ngược 3,2,1 để cho bạn chuẩn bị trước khi bắt đầu.

Tips hay: Trong lúc ghi lại màn hình thì bạn có thể sử dụng phím tắt nhanh để thao tác cho nhanh. Ví dụ như:

• F9: Bắt đầu ghi hoặc tạm dừng ghi.
  • F10: Ngưng ghi.
+ Kết thúc quá trình ghi

Rất đơn giản, bạn chỉ cần nhấn phím F10 hoặc nhấn vào STOP trên bảng công cụ là xong.

Sau khi bạn nhấn vào Stop thì lúc này sẽ xuất hiện một khung hình để xem lại đoạn video mà bạn vừa ghi. Và xuất hiện 3 lựa chọn cho bạn đó là Lưu lại và biên tập, xuất video, xóa video.

• Save and Edit: Lưu lại file *.trec và tiến hành chỉnh sửa, thêm hiệu ứng video..
  • Produce: Tiến hành chỉnh sửa sau đó lưu lại file *.trec.
  • Delete: Xóa file vừa ghi nếu bạn muốn ghi lại video khác.
+ Xuất ra Video

Bước cuối cùng là bạn có thể chia sẻ trực tiếp lên Youtobe, Google Driver… hoặc nhấn vào Produce and Share..

Chọn chất lượng video xuất ra (480p, 720p….) và nhấn Next để lưu lại trên máy tính bạn.

– Quay phim bài giảng PowerPoint

+ Bước 1: Khởi động chương trình Camtasia Studio, sau đó nhấn vào Record the screen và chọn Record PowerPoint... . Hoặc một cách mở khác đó là mở PowerPoint lên và nhấn vào biểu tượng Record mà trong phần cài đặt bạn đã tích hợp vào.

+ Bước 2: Nhấn vào “Click to begin recording” để bắt đầu ghi.

+ Bước cuối: Nếu như bạn muốn ngừng quay thì hãy nhấn phím ESC hoặc nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + F10 và nhấn vào Stop recording => chọn đường dẫn để lưu file vừa ghi là xong.

Lời kết

Như vậy là mình đã hướng dẫn rất chi tiết cho các bạn cách quay video bằng Camtasia Studio, quay phim màn hình máy tính cũng như ghi lại bài giảng PowerPoint để tiện cho việc giảng dạy, hướng dẫn rồi nhé.

Phần mềm Camtasia Studio còn rất nhiều tính năng thú vị khác, mình sẽ hướng dẫn trong các bài viết tiếp theo, nếu quan tâm các bạn có thể bookmark lại blog của mình để tiện theo dõi nhé.

Hi vọng bài viết sẽ hữu ích với bạn! Chúc các bạn thành công!

Đọc tiếp Serie hướng dẫn sử dụng Camtasia Studio toàn tập

Kiên Nguyễn – Blogchiasekienthuc.com​

Guest Post 2022

Bài viết gần đây