• 28/06 cập nhật đăng ký đăng nhập qua Google & Facebook

5 tính năng thú vị phải thử ngay khi sử dụng Android

TenHoshi

Administrator
Staff member
Trusted Uploader
Android là hệ điều hành mã nguồn mở và chính điều này đã giúp các nhà sản xuất tùy biến tạo nên rất nhiều tính năng ‘hay ho’ trên điện thoại của mình. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu đến bạn 5 điều tuyệt vời cần phải thử ngay khi sử dụng Android.​

1. Xài 3G hay 4G hãy bật tính năng này

Rất nhiều người phải di chuyển và làm việc bên ngoài văn phòng của mình, lúc này Wi-Fi là điều quá xa xỉ và mạng di động 3G/4G là lựa chọn duy nhất. Với mức giá không hề rẻ như hiện nay thì quả là đau đầu.

Đừng lo lắng, ngay trên trình duyệt Chrome bạn hãy kích hoạt tính năng Data Saver là bạn đã tiết kiệm đến 30% so với lúc trước rồi đấy.

Cách kích hoạt Data Saver trên Chrome:

• Truy cập vào More (biểu tượng 3 chấm) > Cài đặt > Data Saver > Bật On tính năng này lên.
2. Sử dụng Google Now on Tap

Nếu đang sử dụng Android 6.0 Marshmallow trở lên, bạn có thể kích hoạt Google Now on Tap theo hướng dẫn sau:

• Bấm và giữ nút home trong khoảng 1 giây và bạn sẽ nhận được hộp thoại hỏi có muốn kích hoạt Now on Tap hay không > Nhấn vào ‘Turn On’ để kích hoạt.
3. Cấp quyền truy cập

Android 6.0 Marshmallow có một tính năng rất quan trọng là cấp quyền truy cập cho từng ứng dụng, đều này hoàn toàn ko thể làm được trên các phiên bản trước.

Nếu thấy nghi ngờ 1 ứng dụng nào đó truy cập trái phép vào SMS hay Email, bạn có thể hủy cấp quyền theo hướng dẫn sau:

• Truy cập vào Cài đặt > Ứng dụng > Cấp quyền.
4. Tìm kiếm bằng giọng nói khi màn hình khóa

Rất ít người sử dụng thủ thuật này để tìm kiếm thông tin ngay cả khi màn hình điện thoại đang ở chế độ khóa. Tuy nhiên, chỉ một số điện thoại được tích hợp tích năng phát hiện giọng nói mới có thể kích hoạt.

Để kiểm tra smartphone có đủ ‘tiêu chuẩn’ thực hiện điều này hay không? Bạn có thể thao tác như sau:

• Truy cập vào Cài đặt Google > Tìm kiếm > Giọng nói > Phát hiện OK Google. Nếu có mục ‘Luôn kích hoạt’ thì smartphone của bạn có hỗ trợ tính năng tìm kiếm nội dung từ màn hình khóa.
5. Đừng quên NFC

Mình chắc chắn rằng đa số các bạn ở đây chưa bao giờ sử dụng tính năng NFC 1 lần nào cả, thật đáng tiếc vì đây là công cụ chuyển file nội dung số nhanh nhất hiện nay.

Cách truyền file, trang web, nội dung số qua NFC:

• Khởi động NFC trên cả thiết bị cho và nhận.
  • Trên thiết bị ‘cho’ bạn chọn nội dung cần chia sẻ > Nhấn chia sẻ > NFC.
  • Chạm mặt lưng giữa điện thoại cho và nhận lại với nhau.
  • Xác nhận truyền giữ liệu bằng cách bấm vào đồng ý.

Như vậy mình đã giới thiệu đến bạn 5 tính năng ít được sử dụng nhưng lại vô cùng có ích trên Android. Bạn thấy chúng hữu ích chứ? Nếu có thì đừng quên chia sẻ với bạn bè nhé!

Phan Phú Trung

Guest Post 2022